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Ndugu wana Kamati, 

Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais, 

Ndugu Wageni Waalikwa, 

Wanahabari, 

Mabibi na Mabwana. 

  

Awali ya yote, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema 

kwa kutujalia afya na kutuwezesha kukutana hapa leo. Aidha, nichukue 

kutumia fursa hii kuwakaribisha wajumbe wa Kamati ya Kitaifa ya Usimamizi 

wa Matumizi Salama ya Bioteknolojia ya Kisasa katika hafla hii ya uzinduzi wa 

Kamati hii muhimu. Pamoja na uzinduzi wa Kamati yenu, hafla hii inatoa 

fursa kwa wajumbe kufahamiana na kujadiliana kwa pamoja namna bora ya 

kutekeleza wajibu na majukumu yenu. Kushiriki kwenu katika uzinduzi huu ni 

kielelezo tosha cha umuhimu mliouweka katika usimamizi wa matumizi 

salama ya bioteknolojia ya kisasa.  

 

Ndugu wana Kamati, 

Kama mnavyofahamu, Tanzania imeridhia Itifaki ya Cartagena (The 

Cartagena Protocol on Biosafety) mwaka 2003 na Itifaki ya Ziada ya Nagoya 
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Kuala Lumpur mwaka 2019 kwa lengo la kusimamia matumizi salama ya 

biotekinolojia ya kisasa na uwajibikaji kisheria na fidia kwa madhara 

yanayoweza kutokea kutokana na matumizi ya bioteknolojia ya kisasa.  

 

Katika kutekeleza matakwa ya Itifaki hizo Serikali iliandaa Kanuni ya 

Usimamizi wa matumizi salama ya biotekinolojia ya kisasa za mwaka 2009 na 

marekebisho yake ya mwaka 2015. Aidha, Kifungu cha 9 cha Kanuni hizo, 

kimenipa mamlaka ya kuteua wajumbe wa Kamati watakaohudumu kwa 

kipindi cha miaka mitatu (3). Kwa muktadha huo, nimewateua kuwa  

wajumbe wa Kamati hii. Hivyo, nichukue fursa hii kuwapongeza wote kwa 

kuteuliwa kuchukua jukumu hili muhimu kwa taifa letu. 

 

Ndugu wana Kamati, 

Katika kuhakikisha kunakuwa na usalama na faida ya matumizi ya 

bioteknolojia ya kisasa, Kamati yenu ina majukumu makubwa ya kuishauri 

Serikali ikiwa ni pamoja na kupitia maombi ya matumizi ya viumbe na bidhaa 

zitokanazo na biotejinolojia ya kisasa na kushauri kuhusu Sera, Sheria, tafiti 

na ushiriki wa sekta binafsi na umma kwa ujumla katika matumizi ya 
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biotekinolojia ya kisasa. Jukumu hili ni kubwa na linahitaji uzalendo na 

kujitolea kwa hali ya juu. 

 

Kwa kuzingatia umuhimu wa biotekinolojia ya kisasa na madhara 

yanayoweza kujitokeza, Serikali imeandaa na kuweka nyenzo mbalimbali za 

usimamizi wa teknolojia hii ikiwa ni pamoja na: Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 2004, Mfumo wa Kitaifa wa  Usimamizi wa Matumizi 

Salama ya Bioteknolojia ya Kisasa (National Biosafety Framework), 2007; 

Kanuni  za Matumizi Salama ya Bioteknolojia ya Kisasa ya mwaka 2009 

(Biosafety Regulation) na marekebisho yake ya mwaka 2015; Miongozo 

mbalimbali (Biosafety Guidelines and Mannuals) za mwaka 2010.   

 

Hadi sasa mfumo wa usimamizi umewezesha kufanyika kwa utafiti ndani ya 

maabara (Contained) wa mihogo unaolenga kupata ukinzani dhdi ya 

magonjwa ya virusi vya zao la Muhogo (Cassava Brown Streak Virus Disease 

and Cassava Mosaic Virus Disease); utafiti nje ya maabara (Confined field 

trials) wa mahindi yanayovumilia ukame na Bungua, kusafirisha chakula cha 

msaada kupitia bandari ya Dar es salaam kwenda nchi jirani.  
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Hata hivyo, pamoja na hatua hizo bado kuna changamoto mbalimbali 

zinazokabili eneo hili ikiwa ni pamoja na uelewa mdogo miongoni mwa jamii 

kuhusu biotekinolojia ya kisasa, uchache wa wataalam wa masuala ya 

biotekinolojia ya kisasa na usimamizi wake, uhaba wa miundombinu hususan 

vifaa utambuzi na ung’amuzi wa bidhaa au mazao yatokanayo na 

biotekinolojia ya kisasa. Hivyo ni mategemeo yangu kuwa, Kamati hii 

itajielekeleza katika kushauri namna bora ya kukabiliana na changamoto hizi. 

 

Katika kutekeleza majukumu yenu, itakuwa vyema baada ya kikao chenu cha 

kwanza mkaandaa mpango kazi wa utekelezaji wa mjaukumu yenu kwa 

kipindi cha miaka mitatu utakaoonesha namna kamati hii itakavyosaidia 

kuboresha jukumu la kihakikisha kuwa Tanzania inafaidika na matumizi ya 

tekinolojia hiii kwa maendeleo endelevu. 

 

Ndugu wana Kamati, 

Nimejulishwa kuwa baada ya ufunguzi huu mtaendelea na warsha ya kukuza 

uelewa kuhusu masuala ya biotekinolojia ya kisasa ikiwa ni pamoja na faida 

na changamoto zake. Vile vile mtapata fursa ya kutembelea shamba maalum 

la utafiti (Confined Field Trials) wa mahindi yanayovumilia ukame na bungua 
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katika kituo cha Utafiti wa Kilimo Makuputora ili kushuhudia  shughuli za 

utafiti kuhusu  teknolojia hii.  

 

Ndugu wana Kamati, 

Mwisho Natoa shukran zangu za dhati kwa Tume ya Taifa ya Sayansi na 

Teknolojia (COSTECH) kupitia Jukwaa la Bioteknolojia ya Kilimo (OFAB) kwa 

kuendelea kushirikiana na Ofisi ya Makamu wa Rais katika kuimarisha 

usimamizi wa matumizi salama ya bioteknolojia ya kisasa nchini hususan kwa 

utoaji wa mafunzo mbalimbali kwa jamii na wataalam wetu.  Aidha, 

nachukua fursa hii kuwashukuru watoa mada wajumbe wa kaamati, 

wanahabari na wote walioshiriki kufanikisha hafla hii.  

 

Baada ya kusema hayo, natamka kwamba Kamati ya Kitaifa ya Matumizi 

Salama ya Bioteknolojia ya Kisasa imezinduliwa rasmi.  

 

 

Asanteni kwa kunisikiliza. 

 


